Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 32
    [color=rgb(0, 0, 179)]làm thế nào để chơi bóng bàn (tiếp)[/color]
    [color=rgb(0, 0, 0)]i. các kỹ năng căn bản trong bóng bàn[/color]

các cú đánh trong bóng bàn (tiếp)

i.10. các quy định về cú giao bóng

các quy định về giao bóng đặt ra cách bạn phải làm thế nào để giao bóng trong một trận đấu.
    hãy xem video của chúng tôi và quan sát làm thế nào để gao bóng đúng luật.

[img]http://www.************/attachments/h-11-luat-giao-bong-jpg.85146/[/img]

sau đường ngang cuối bàn

trước hết, bạn cần đảm bảo rằng quả bóng là ở phía sau đường mép ngang màu trắng ở cuối bàn trong toàn bộ thời gian giao bóng.
    đối với mục đích này, đường thẳng màu trắng cuối bàn được hiểu là kéo dài vô tận theo cả hai hướng.
    quy định này có nghĩa là bạn không thể đi sang phía cạnh bên của bàn giao bóng - bạn phải ở đằng sau đường ngang màu trắng cuối bàn.
    quả bóng cũng phải ở trên mặt bàn vào mọi lúc và được đối thủ của bạn nhìn thấy.

bóng phải nằm im trong bàn tay trước khi giao.

để bắt đầu cú giao bóng của bạn, bạn cần phải chắc chắn rằng quả bóng được đặt nằm im trên lòng bàn tay mở của bàn tay tự do (tay không cầm vợt – nd) của bạn.
    nó phải được đặt trên lòng bàn tay mở thẳng ra của bạn và không nằm trên các ngón tay của bạn. quy định này là để bạn không thể tạo ra bất kỳ lượng xoáy nào vào quả bóng bằng bàn tay hoặc các ngón tay của bạn.

tung bóng theo chiều thẳng đứng.

tiếp theo, bạn cần phải tung quả bóng lên theo phương thẳng đứng, mà không được tạo xoáy, sao cho nó cao lên ít nhất là 16cm (6 inch) sau khi rời khỏi lòng bàn tay của bạn.
    bạn không được tung nó sang một bên hoặc về phía sau. nó phải được tung thẳng lên và cao ít nhất 16cm (6 inch) - mà để dễ so sánh là tương đương chiều cao của lưới (chiều cao lưới theo quy định là 15.25cm – nd).
    bạn có thể tung quả bóng lên cao hơn 16cm (6 inch) nếu bạn muốn, nhưng đó là giới hạn tối thiểu nó phải được tung lên sau khi rời khỏi lòng bàn tay của bạn.
    ngoài ra, ngay sau khi bạn đã tung bóng lên một cách chủ ý, thì bóng là đã ở trong cuộc. vì vậy, nếu bạn đánh trượt bóng, hoặc bóng không được đánh chạm vào bàn, thì bạn sẽ mất 1 điểm.

đánh vào bóng khi nó đã rơi xuống.

tiếp theo, bạn phải chờ cho bóng rơi xuống trước khi bạn đánh vào nó.
    bạn không được đánh bóng trong khi nó đang đi lên.
    khi bóng rơi xuống bạn phải đánh vào nó sao cho nó chạm mặt bàn của bạn đầu tiên, sau đó bay qua lưới và nảy trên mặt bàn phía đối phương.

về việc bóng nảy trên cả 2 phía bàn.

bóng chỉ được nảy một lần trên phần của bạn, nhưng nó có thể nảy nhiều lần trên phần bàn phía đối thủ của bạn. tất nhiên, nếu đối thủ của bạn không đánh bóng trước khi nó nảy lần thứ 2 trên phần bàn của anh ta, thì anh ta sẽ mất điểm.
    bạn có thể giao bóng đến bất cứ nơi nào trên bàn ở nội dung đánh đơn, nhưng chỉ được đánh đến và đi từ nửa bên phải của bàn khi đánh đôi.

đánh bóng chạm lưới

khi bóng chạm vào lưới trong khi bay qua nó, và dù đó là một cú giao bóng tốt theo tất cả các quy định khác, thì loạt đánh phải được hủy bỏ và cú giao bóng phải được thực hiện lại.

video về luật giao bóng

chúng ta hãy xem một video giải thích về các quy định cơ bản về cú giao bóng trong bóng bàn.

không bít học zì có ổn ko ><!

Trích dẫn Gửi bởi vandoan90
    không bít học zì có ổn ko ><!
    tùy theo mục đích chơi bb của bạn mà "học zì" có ổn hay không. nhưng theo mình thì có học sẽ ổn hơn không học. chúc bạn học bb ổn !

học thường thường trong bao lâu thì sẽ đánh được tốt ạ

Trích dẫn Gửi bởi vandoan90
    học thường thường trong bao lâu thì sẽ đánh được tốt ạ
    điều này xem độ đam mê và năng khiếu của bạn đến đâu!
    thường 1 năm là đánh tốt! còn đánh hay thì...

[color=rgb(0, 0, 179)]làm thế nào để chơi bóng bàn (tiếp)[/color]
    [color=rgb(0, 0, 0)]i. các kỹ năng căn bản trong bóng bàn[/color]

i.11.giao bóng cơ bản.

hãy làm chủ cú giao bóng cơ bản.
    hãy cải thiện cú giao bóng của bạn và giành chiến thắng nhiều séc đấu hơn.

[img]http://www.************/attachments/h-12-giao-bong-co-ban-jpg.85147/[/img]

giao bóng là cú đánh quan trọng nhất trong trận đấu vì nó cung cấp cho bạn tình huống duy nhất mà bạn có toàn quyền kiểm soát cách chơi và vị trí bạn đánh quả bóng.

tuy nhiên, trước khi bạn có thể làm chủ kỹ thuật giao bóng chính xác, thì bạn cần phải đảm bảo rằng bạn đang sử dụng cách cầm vợt đúng và rằng bạn đã nắm vững 4 cú đánh cơ bản của bóng bàn.

bây giờ, hãy bắt đầu bằng cách xem xét ...
    kỹ thuật giao bóng cơ bản
    nếu bạn là một người mới bắt đầu, hãy thử các bài tập sau đây để giúp bạn nắm vững các kỹ thuật giao bóng cơ bản ...

1. về phía trái tay của bạn , vị trí của bạn là ở bên cạnh bàn, nằm giữa lưới và đường ngang cuối bàn.

[img]http://www.************/attachments/h-13-ky-thuat-giao-bong-co-ban-jpg.85148/[/img]

2 . giữ góc vợt mở - như khi bạn đang thực hiện một cú đẩy trái tay (gò trái tay – nd) - và với bàn tay tự do của bạn giữ quả bóng giữa ngón cái và ngón trỏ, ở độ cao khoảng 30cm (12 inch) thẳng đứng ngay trên vợt .

3 . không cần di chuyển vợt của bạn, thả quả bóng vào nó để bóng tự bay về phía bàn bên đối phương.
    đầu tiên bóng cần phải nảy trên phần bàn của bạn và sau đó bay qua lưới và nảy lên trên phần bàn phía đối phương của bạn.

4 . lặp lại động tác này nhiều lần cho đến khi bạn luôn thành công .

5 . một khi bạn đã nắm vững được kỹ thuật này khi đứng gần lưới, dần dần di chuyển ra xa lưới hơn, gần với đường cuối bàn của bạn hơn, và lặp lại bài tập.

những lời khuyên trên hết của tôi :

khi bạn di chuyển ra xa bàn, bạn sẽ cần phải thực hiện một cú đánh vợt về phía trước để cung cấp cho bóng một lực đủ để vượt qua lưới.
    đến đây, một khi bạn đã làm chủ được kỹ thuật này, chúng ta hãy xem làm thế nào để thực hiện ...

một cú giao bóng đúng luật.

một khi bạn đã làm chủ được kỹ thuật giao bóng cơ bản, bạn cần phải học cách giao bóng phù hợp với luật chính thức của môn bóng bàn.

đây là cách thức...

1. giữ bóng cân bằng trong lòng bàn tay tự do của bạn và tung lên phía trên, càng gần phương thẳng đứng càng tốt, sao cho nó cao ít nhất là 16cm (6 inch) sau khi rời khỏi bàn tay của bạn.

2 . để cho bóng rơi xuống và sau đó đánh vào bóng với vợt của bạn - sử dụng kỹ thuật cú đánh mà bạn đã nắm được trước đó – sao cho bóng nảy lên trên phần bàn của bạn và sau đó đi qua lưới và nảy lên trên phần bàn của đối phương.

khi bạn đã nắm vững những điều này, là bạn đã có thể tạo ra một cú giao bóng đúng luật. rất đơn giản.

(còn tiếp)

làm thế nào để chơi bóng bàn (tiếp)
    i. các kỹ năng căn bản trong bóng bàn

i.12 trả giao bóng

[img]http://www.************/attachments/h-14-ky-thuat-tra-giao-bong-jpg.85149/[/img]

hình : tư thế chuẩn bị trả giao bóng.

cú trả giao bóng được xem là một cú đánh quan trọng thứ 2 trong bóng bàn vì nó là cơ hội đầu tiên cho bạn với vai trò là người nhận bóng để đánh bóng.

trong việc chuẩn bị trả giao bóng, bạn cũng cần phải ở tư thế sẵn sàng (như thấy trong video dưới đây).

đây là một video thể hiện tư thế sẵn sàng trả giao bóng.

khi bạn vẫn còn đang ở trình độ bắt đầu, bạn cần phải tùy thuộc vào độ dài của cú giao bóng của đối phương của bạn mà trả giao bóng bằng cách vận dụng 1 trong 4 cú đánh cơ bản:
    • đẩy bóng trái tay hoặc thuận tay (khi cú giao bóng là ngắn).
    • công bóng trái tay hoặc thuận tay (khi cú giao bóng là dài).
    những lời khuyên trên hết của tôi:

- là người trả giao bóng, bạn cần phải cố gắng biến hóa hướng của cú trả giao bóng bằng cách sử dụng các góc và hướng có thể để đánh bóng.

- để buộc đối phương phải trả bóng lại yếu thì bạn cần đánh những cú đánh của bạn đến điểm chuyển của họ.

“điểm chuyển” là khu vực mà ở đó khó có một lựa chọn dứt khoát giữa đánh thuận tay hay đánh trái tay. đối với người thuận tay phải, điểm chuyển thường là đường thẳng với hông phải (hay vị trí khuỷu tay phải – nd).

khi bạn đã làm chủ được cú giao bóng cơ bản và bạn có thể tao ra cú giao bóng hợp lệ phù hợp với các quy định của liên đoàn bb, thì bạn đã có khả năng để tiến tới việc giao bóng nâng cao.

(còn tiếp)

chân thành cảm ơn. quá hay

i.13 di chuyển trong bóng bàn.

trong bóng bàn, việc di chuyển tốt là điều cốt yếu nếu bạn muốn chơi bóng hay. hãy khám phá cách di chuyển một cách hiệu quả hơn và chơi bóng tốt hơn.

[img]http://www.************/attachments/h15-di-chuyen-nu-vdv-jpg.85169/[/img]

di chuyển tốt là yếu tố then chốt trong bóng bàn hiện đại.

nó cho phép bạn với tới bóng nhanh hơn và dễ dàng hơn, đồng nghĩa nó tạo điều kiện cho bạn thực hiện được các cú đánh có nhiều biến hóa hơn.

ngoài ra, việc di chuyển tốt sẽ cho phép bạn thực hiện cú đánh tốt hơn và đặt điểm rơi của cú trả bóng của bạn chính xác hơn, đẩy đối thủ của bạn vào áp lực về thời gian.

còn có một điều quan trọng cần nhớ là di chuyển tốt sẽ cho phép bạn duy trì được sự thăng bằng của cơ thể ở toàn bộ thời gian trong khi thực hiện các cú đánh của bạn.

do đó dù là bạn đang học chơi bóng bàn, hay bạn đang tìm kiếm sự cải thiện xa hơn về kỹ thuật bóng bàn của bạn, thì những lời khuyên này cũng sẽ giúp bạn phát triển trò chơi của mình và bạn cần phải được đưa vào việc tập luyện của bạn.

bây giờ chúng ta hãy xem xét những mô hình di chuyển phổ biến nhất …

những mô hình di chuyển trong bóng bàn.

có 2 sơ đồ di chuyển chính trong bóng bàn là di chuyển ngang và di chuyển vào ra (di chuyển vào ra còn được gọi là di chuyển lên xuống – nd).

nhưng dù là mô hình nào mà bạn sử dụng, bạn phải cần luôn luôn đảm bảo rằng trọng lượng cơ thể là đặt trên các ngón chân của mình, sao cho trọng tâm của bạn hướng về phía trước.
    bạn cũng cần chắc chắn rằng bạn đã uốn cong ở 2 đầu gối của mình để hạ thấp trọng tâm.

đầu tiên hãy xem xét việc di chuyển theo mô hình vào ra.

1. mô hình di chuyển vào ra.

nhằm đánh trả một cú giao bóng ngắn hoặc một cú trả bóng ngắn, bạn sẽ cần phải di chuyển về phía trước để thực hiện cú đánh của bạn, và sau đó trở lại vị trí sẵn sàng.
    đây chính là mô hình di chuyển vào và ra.
    như vậy khi di chuyển vào, bạn cần đặt chân phải của bạn vào dưới bàn sao cho bạn có thể càng gần bóng càng tốt (đối với người thuận tay phải).
    sau đó bạn thực hiện cú đánh của mình và di chuyển trở ra sau.
    nếu bạn là người thuận tay phải, 2 chân của bạn cần phải ở vào các vị trí như trong hình dưới đây…

[img]http://www.************/attachments/h-14-mo-hinh-di-chuyen-vao-ra-jpg.85168/[/img]

chân trái của bạn đi chuyển trước tiên, nhằm đưa người vào gần bàn hơn, và sau đó chân phải đi chuyển về phía trước, dưới bàn.
    sau khi bạn thực hiện xong cú đánh của bạn, chân phải di chuyển ra sau và chân trái đưa trở về vị trí ban đầu.
    rồi bạn sẵn sàng để thực hiện cú đánh tiếp theo.
    bây giờ chúng ta hãy xem xét sơ đồ di chuyển ngang…

2. sơ đồ di chuyển ngang (từ bên này sang bên kia theo hướng ngang – nd)

sơ đồ di chuyển chủ yếu mà bạn sử dụng trong một trận đấu bóng bàn là sơ đồ di chuyển ngang.
    sơ đồ di chuyển này được sử dụng khi bạn đang ở gần bàn và vì thế cần phải nhanh và tiết kiệm thời gian.
    khi di chuyển sang trái hoặc sang phải, bạn luôn phải di chuyển bàn chân bên phía ngoài trước tiên (tức là: muốn di chuyển sang phải thì bàn chân trái di chuyển đầu tiên, và ngược lại – nd).
    bắt đầu từ vị trí chuẩn bị, để di chuyển từ phía trái tay sang phía thuận tay (đối với người thuận tay phải), bạn phải di chuyển bàn chân trái đầu tiên, tiếp theo là bàn chân phải, sau đó là bàn chân trái 1 lần nữa.
    cái mà bạn cần làm là những bước lướt bàn chân từ bên này sang bên kia ngắn và nhanh.
    và để di chuyển từ bên thuận tay sang bên trái tay (đối với người thuận tay phải), bạn cần phải di chuyển bàn chân phải trước hết, sau đó là bàn chân trái, tiếp theo là bàn chân phải 1 lần nữa và sau là chân trái.

đây là video thể hiện mô hình di chuyển ngang.

(có đường link video minh họa ở đây nhưng ko hiểu sao ko post được - diễn đàn báo lỗi - ntbb)

và cuối cùng, hãy xem xét sơ đồ di chuyển bước chéo…

3. sơ đồ di chuyển bước chéo.

khi bạn cần di chuyển để thực hiện một cú đánh ở phía xa bên thuận tay, có thể bạn phải sử dụng sơ đồ di chuyển bước chéo.
    sơ đồ di chuyển này được áp dụng khi bạn không đủ thời gian để sử dụng sơ đồ di chuyển ngang, vì bạn cần phải nhanh chóng bảo vệ một khu vực rộng.
    đối với sơ đồ bước chéo, để di chuyển từ bên trái tay sang phía xa bên thuận tay (đối với người thuận tay phải), bạn cần di chuyển bàn chân trái cắt qua phía trước bàn chân phải 1 bước rộng về bên phải, sau đó bằng cách sử dụng bàn chân trái đó như một trụ xoay, bạn di chuyển bàn chân phải cắt chéo qua sau bàn chân trái về bên phải khi bạn thực hiện cú đánh của bạn.
    video ở trên cũng mô tả kỹ thuật di chuyển bước chéo này.

nếu bạn quan tâm một cách nghiêm túc về trò chơi bb của bạn và bạn muốn trình độ đạt đến một mức cao hơn thì bạn cần phải cải thiện kỹ năng di chuyển và thể lực nói chung của bạn.

(còn tiếp)

xem các video minh họa.

video công bóng thuận tay .

một đoạn video giải thích về cú công bóng thuận tay. hãy xem và học ...

việc xem một đoạn video để tìm hiểu cách thực hiện một cách chính xác một cú đánh trong bóng bàn sẽ dễ hơn là chỉ đọc các tài liệu, vì vậy tôi sẽ có một video tuyệt vời ở đây cho cácbạn .

video này thể hiện cú công bóng thuận tay và giải thích các kỹ thuật cần thiết để thực hiện cú đánh.

nhưng trước tiên, đây là một giải thích ngắn gọn ...

công bóng thuận tay

công bóng thuận tay thường được sử dụng khi đối thủ của bạn thực hiện cú đánh của anh ta theo cách mà bóng đi về phía bạn cao và / hoặc dài.

mục đích của cú đánh này là chơi bóng một cách tích cực và ngăn chặn đối thủ của bạn chơi một cú tấn công, vì vậy bạn nên cố gắng để đảm bảo rằng cú đánh của bạn rơi gần mép cuối bàn phía đối thủ hoặc ở gần cạnh bên của bàn.

chúng ta hãy xem xét ...

kỹ thuật

để thực hiện cú đánh này, hãy đứng gần bàn và có tư thế xoay ngang đối mặt với hướng đánh bóng.

sử dụng một cú đánh trung bình, tay cầm vợt của bạn cần di chuyển về phía trước và hơi lên trên theo hướng bóng sẽ được đánh đi, trong khi cánh tay tự do của bạn trỏ về phía quả bóng để hỗ trợ việc xoay thân người và giữ thăng bằng.

trong cú đánh của bạn, phần thân trên của bạn cần xoay khoảng 45 độ về bên phải, sau đó quay trở lại đối mặt với bóng, trong khi trọng lượng cơ thể của bạn được chuyển từ chân phải sang chân trái của bạn.

góc vợt cần phải hơi khép (úp về phía trước – nd) để tạo ra xoáy lên.

đánh vào bóng ở điểm cao nhất của cú nảy từ bàn (tức là khi bóng đạt đến điểm cao nhất của nó) bằng việc sử dụng 50% công lực cú đánh của bạn trước khi đánh vào bóng và 50% sau khi đánh bóng.

và đây là ...

video

hãy xem video bóng bàn này với sự thể hiện của steve foster.

nội dung video:

làm thế nào để thực hiện cú công bóng thuận tay.

steve foster: xin chào ! chào mừng các bạn đã đến với allabouttable tennis.com
    - hôm nay chúng tôi sẽ minh họa cú công bóng thuận tay.
    - đối với cú công bóng thuận tay, chúng ta cần ở vào vị trí sẵn sàng cho một cú đánh thuận tay như khi chúng ta tập luyện cú đánh này chéo bàn.
    - trước tiên chúng ta cần dang 2 chân ra rộng hơn vai một chút sao cho chúng ta có một chân đế vững chắc. như vậy chúng ta đã thoải mái và cân bằng để thực hiện cú đánh.
    - và tiếp theo, đối với người thuận tay phải, chúng tôi nói rằng chân phải hơi nằm ở sau chân trái 1 chút.
    - như vậy tôi đã đặt bàn chân phải của tôi ở sau bàn chân trái 1 chút sao cho tôi có thể di chuyển trọng tâm về phía trước.
    - và tiếp theo, với cánh tay của tôi, tôi cố gắng tạo ra 1 khoảng cách nhỏ giữa khuỷu tay và thân người, hình dung như có 1 quả cam ở nách của bạn.
    - và tiếp theo tôi giữ cho cánh tay có hình chữ l, và tôi giữ vợt ở bên trên mặt bàn và tôi sử dụng cánh tay còn lại của tôi để giữ thăng bằng cho cú đánh.
    - để bắt đầu cú đánh, tôi đưa vợt lùi ra sau và tôi chuyển trọng tâm lên chân phải của tôi. như vậy chúng ta xuất phát thẳng ngang với thân người và ở bên trên bàn.
    - và tiếp theo, khi tôi thực hiện cú đánh, tôi sử dụng chân phải đạp về phía trước và vợt của tôi đi lên phía trên và ra phía trước và kết thúc ở ngay trước đầu tôi chỗ này.
    - và vợt của tôi luôn khép để chúng ta giữ cho bóng đi qua lưới đẹp và thấp với cú công bóng. được chứ !?
    - bây giờ tôi sẽ thực hiện việc minh họa với bóng.

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối